Trong 5 năm tới, tăng trưởng kinh tế của tỉnh Borikhamxay dự kiến sẽ tăng từ 4 – 5%, trong đó tăng trưởng chủ yếu đến từ đầu tư tư nhân trong và ngoài nước, đặc biệt là từ các ngành điện lực, xây dựng, nông nghiệp và dịch vụ… thời gian qua, tỉnh đã tiến hành rà soát, triển khai các giải pháp, chính sách cần thiết như khuyến khích sản xuất, tạo thu nhập cho người dân và các nhóm sản xuất theo nguyên tắc khoa học, ứng dụng khoa học, kỹ thuật giúp kết nối với thị trường để góp phần nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh.
Tổng sản phẩm quốc nội (GPP) đến năm 2025 ước đạt 8.815,36 tỷ kip, cấu trúc kinh tế khu vực nông nghiệp chiếm 26%; khu vực công nghiệp và xây dựng chiếm 46%; khu vực dịch vụ chiếm 28%; Thu nhập bình quân đầu người đạt 24,87 triệu kip, tương đương 2.734 USD, có thể tạo việc làm cho 6.000 người, nhằm chuyển đổi từ ngành sử dụng nhiều lao động nhưng chất lượng không cao sang ngành nghề sử dụng lao động chất lượng, có trình độ.
Vấn đề quan trọng là cần tiếp tục cải thiện việc phát triển các tài nguyên du lịch hiện có để tạo điều kiện và cung cấp dịch vụ du lịch, đặc biệt là thúc đẩy du lịch nội địa bằng cách phát triển hạ tầng giao thông, quản lý giá thực phẩm, nhà nghỉ, khách sạn … để người dân có thu nhập thấp và trung bình có thể sử dụng dịch vụ, tạo nền tảng cho sự cạnh tranh của các doanh nghiệp với trung tâm dịch vụ công nhằm tạo môi trường thu hút đầu tư tư nhân trong và ngoài nước với cơ chế thành lập văn phòng dịch vụ hồ sơ thông qua cơ chế một cửa của tỉnh.
Đây là một trong những mục tiêu, trọng tâm của kế hoạch 5 năm lần thứ V (2021 – 2025) của tỉnh Borikhamxay, trong đó mục tiêu thứ 1: Nền kinh tế của tỉnh từng bước phát triển chất lượng và cân đối nhằm hoàn thiện quá trình chuyển đổi cơ cấu, tạo sự đa dạng hóa nền kinh tế để tăng cường khả năng và năng suất trong sản xuất đi đôi với giảm bớt sự mong manh của nền kinh tế, đảm bảo tăng trưởng xanh và cân đối, nỗ lực tạo lợi ích cho toàn xã hội từ chính sách phát triển bền vững.
Tổng hợp